Không nhường đường cho xe ưu tiên bị phạt bao nhiêu?

Nếu thấy các loại xe đặc biệt như xe cảnh sát, xe cứu thương...nhưng không nhường đường thì bị phạt bao nhiêu tiền? Chị Hạnh - Email: nhuhanh***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên, đường chính từ bất kỳ hướng nào tới tại nơi đường giao nhau sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng - 400.000 đồng (giữ nguyên mức phạt như trước đây tại Nghị định 171).

Trường hợp không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng - 1.200.000 đồng. Tuy nhiên, từ 01/8/16, sẽ áp dụng mức phạt mới từ 2 triệu - 3 triệu đồng.

Nội dung quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2720 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;