Không bật đèn khi đi trong hầm, xe máy bị phạt bao nhiêu?

Xe máy đi trong hầm nhưng quên mở đèn thì bị phạt bao nhiêu tiền? (Anh Trọng - Email: nguyentrong2***@***.com)

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi:

  • Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần;
  • Vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;
  • Quay đầu xe trong hầm đường bộ;
  • Dừng xe, đỗ xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;

Sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Nếu vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì ngoài việc bị phạt tiền còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/07/2016),

Từ ngày 01/08/2016 sẽ áp dụng quy định mới như sau: khi vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Nếu vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì ngoài việc bị phạt tiền còn bị tước giấy phép lái xe trong thời gian 02 tháng đến 04 tháng.

Nội dung quy định chi tiết tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2729 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;