Chạy xe máy khi chưa đủ tuổi thì bị phạt tiền bao nhiêu?

Em năm nay gần 18 tuổi, chưa có bằng lái nhưng đã biết chạy xe rồi. Bình thường em vẫn chạy chiếc Cub 50 đi học. Bạn em nói chưa có đủ 18 tuổi mà chạy xe máy là cảnh sát giao thông bắt và phạt tiền. Bạn em nói đúng không? Anh, chị trả lời giúp em nhé. Email: truonganphuc***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Người chưa thành niên điều khiển xe máy (xe cơ giới) thì bị xử lý như sau:

  1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô;
  2. Phạt tiền từ 400.000 đồng - 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

Nội dung được quy định tại Khoản 1, Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46. Quy định mới vẫn giữ nguyên mức phạt đối với các hành vi trên.

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
9130 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;