Xe máy vượt bên phải cũng bị phạt?

Trên đường quốc lộ rộng nhưng nhiều xe chạy sát làn đường bên trái. Phía trong thì lại trống. Nếu tôi muốn vượt lên trên thì chạy bên phải. Vậy có bị phạt không? (Anh Chiến - Thủ Đức).

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi vượt bên phải trong các trường hợp không được phép vượt sẽ bị phạt từ 200.000 đồng - 400.000 đồng. 

Trường hợp vượt bên phải trong các trường hợp cấm vượt sẽ bị phạt từ 500.000 đồng - 1 triệu đồng. 

Từ ngày 01/8/2016 sẽ áp dụng mức phạt mới, khi vi vượt bên phải trong các trường hợp không được phép vượt thì phạt tiền từ 300.000 đồng - 400.000 đồng. Trường hợp vượt bên phải trong các trường hợp cấm vượt sẽ bị phạt từ 500.000 đồng - 1 triệu đồng. 

Các trường hợp cấm vượt theo quy định Luật giao thông đường bộ 2008 : 

  1. Trên cầu hẹp có một làn xe;
  2. Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
  3. Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
  4. Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
  5. Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Về nguyên tắc, các xe phải vượt về bên trái, có một số trường hợp được vượt vào bên phải như sau : 

  1. Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
  2. Khi xe điện đang chạy giữa đường;
  3. Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
9418 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;