Sơn lại màu cho xe buýt có được không?

Chào Thư ký luật, tôi có một vấn đề còn băn khoăn: Tôi kinh doanh hoạt động vận tải xe bus có khoảng 6 chiếc, xe chủ yếu chạy trong thành phố. Lúc trước mới nhập về tôi đi đăng ký đầy đủ thông tin về loại xe, số xe, màu sơn… Hiện nay có 2 chiếc đã cũ và sờn màu nên tôi có dự định đi sơn lại màu khác (không giống màu ban đầu của xe) để trông mới và đẹp mắt hơn. Liệu như vậy có được không? (Anh Thiện – email: thien**@**.com.vn)

Chào anh, về vấn đề này Thư ký luật có một số ý kiến như sau:

Tại Điểm d Khoản 2 Điều 28 Nghị định 171/2013/ NĐ-CP có quy định:

Tổ chức, cá nhân kinh doanh vận tải mà sử dụng xe buýt có màu sơn khác với màu sơn đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền thì sẽ bị xử lý như sau:

  • Đối với cá nhân:  Phạt tiền từ  1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; 
  • Đối với tổ chức:   Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng 

Như vậy nếu anh có hành vi thay đổi màu sơn của xe khác với màu sơn đã đăng ký ban đầu thì sẽ bị xử phạt hành chính như trên.

Từ ngày 01/8/2016 Nghị định 46/2016/NĐ-CP sẽ thay thế cho Nghị định 171, mức phạt cho hành vi trên không thay đổi.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
1897 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;