Lái ô tô bằng chân có bị phạt không?

Nào giờ tôi chỉ thấy phạt lái xe máy bằng chân, còn lái ô tô, taxi bằng chân thì chưa nghe nói là có phạt. Mới đây tôi đọc báo lại nói là sẽ phạt. Xin quý anh chị xác nhận giúp. Chân thành cảm ơn. Chị Quỳnh - Email: trang.quynh***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô nếu dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường sẽ bị phạt tiền từ 7 triệu - 8 triệu đồng. Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng. Nếu còn tái phạm thì sẽ tăng hình phạt bổ sung: tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng - 05 tháng.

Trường hợp vi phạm mà không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của người thi hành công vụ hoặc gây tai nạn giao thông thì bị phạt từ 18 triệu - 20 triệu đồng. Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng - 05 tháng.

Lưu ý: việc xử phạt trên được áp dụng kể từ ngày 01/8/16. Theo quy định tại Điểm d Khoản 8, Khoản 10, Điểm c, d Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
1927 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;