Sử dụng ô khi đi xe đạp có bị phạt?

Vừa chạy xe đạp vừa che dù có bị xem là phạm luật không? Có bị phạt tiền không? (Email: trangle***@***.com)

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

  • Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô, điện thoại di động;
  • Người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô

Thì bị cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 - 60.000 đồng. Theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Như vậy quy định mới giữ nguyên mức phạt so với quy định trước đây.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
4826 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;