Mức phạt mới nhất khi không đội mũ bảo hiểm?

Nghe nói sắp tới sẽ có nhiều thay đổi khi phạt các xe vi phạm. Đối với không đội nón bảo hiểm thì tiền phạt có khác so với hiện tại hay không? (Email: luukha***@***.com)

Thư Ký Luật xin trả lời bạn như sau:

Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy khi tham gia giao thông trên đường bộ nếu:

  • Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”; 
  • Hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách; 

Sẽ bị phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật). 

Nghị định mới không thay đổi mức phạt đối với hành vi trên. Nội dung quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
8059 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;