Chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu?

Tôi thường chở con đi học. Cháu học cấp 3 nhưng nhà cũng gần trường nên thường lười đội nón bảo hiểm. Chỉ có mình tôi đội nón. Vậy nếu bị bắt thì sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? (Email: hong**@***.com.vn)

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy chở người ngồi trên xe mà người này:

  • Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”;
  • Hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách;

Sẽ bị phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật).

Nghị định mới giữ nguyên mức phạt đối với hành vi trên. Nội dung quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
5472 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;