Buông cả hai tay khi đi xe đạp có bị phạt không?

Chạy xe đạp mà thả 2 tay thì có bị phạt tiền không? (Chị Lệ - Hậu Giang)

Điểm a Khoản 3 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định: "Điều khiển xe đạp, xe đạp máy buông cả hai tay; chuyển hướng đột ngột trước đầu xe cơ giới đang chạy; dùng chân điều khiển xe đạp, xe đạp máy" thì bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Như vậy, theo quy định này, người điều khiển xe đạp mà buông cả hai tay khi đang tham gia giao thông sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức tiền phạt nói trên.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định mức phạt đối với hành vi này không thay đổi so với Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 01/08/2016

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
6702 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;