Không có gương chiếu hậu phải có bị phạt không?

Xe máy của tôi bị rớt mất gương hậu bên phải nhưng tôi nghe nói không có gương đó vẫn không sao. Xin hỏi như vậy tôi chạy mà không có gương bên phải có bị phạt không?

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự khi tham gia giao thông mà:

  • Xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;
  • Xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;
  • Xe không có đèn tín hiệu hoặc có nhưng không có tác dụng.

Thì bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng. 

Như vậy, nếu điều khiển xe không có gương chiếu hậu phải nhưng vẫn có gương chiếu hậu bên trái người điều khiển thì không bị xử phạt hành chính.

Nội dung này được quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định 46. Mức phạt trên được giữ nguyên so với quy định trước đây. 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
6918 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;