Tăng mạnh mức phạt khi đi xe đạp vào đường cao tốc

Cho tôi hỏi nếu vô tình chạy xe đạp vào đường cao tốc thì có bị phạt không? (Anh Phước - Email: phuocle***@***.vn)

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Theo quy định tại Điểm e Khoản 4 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP và Khoản 5 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì người điều khiển xe đạp, xe đạp máy hoặc xe thô sơ khác đi vào đường cao tốc, trừ phương tiện phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc thì:

Nghị định 171

Nghị định 46

Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng Phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng

Nghị định 46 có hiệu lực từ ngày 01/08/2016 thay thế cho Nghị định 171.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2170 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;