Đón, trả khách trên đường cao tốc có bị phạt không?

Tôi thấy xe khách gần đây thường đón khách, thả khách ngay trên đường cao tốc. Tôi không rõ nếu xe đón thả khách như vậy bị phạt như thế nào? Email: pvhung***@***.vn

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Từ nay đến hết ngày 31/07/2016, pháp luật không xử phạt hành chính đối với người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi đón, trả hành khách trên đường cao tốc.

Tuy nhiên, từ ngày 01/8/16, sẽ xử phạt đối với hành vi trên như sau:

  • Phạt tiền từ 5 triệu - 6 triệu đồng;
  • Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng.

 Nội dung quy định tại Khoản 7 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
5323 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;