Lùi xe mô tô ba bánh có cần xi nhan không?

Khi lùi xe mô tô (loại 3 bánh) nhưng không mở xi nhan thì có bị phạt gì không? Anh Dũng - Email: dung.bui***@***.vn

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe mô tô ba bánh lùi không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước sẽ bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

Trong trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/07/2016),

Từ ngày 01/08/2016, giữ nguyên mức tiền phạt khi vi phạm. Tuy nhiên nếu vi phạm quy định trên mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung quy định chi tiết tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2293 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;