Xe không biển số phạt thế nào?

Tôi có mua chiếc xe máy cho người em ở quê nhưng nó mãi không đi làm biển số vì kêu bận và nó nói là không biển số cũng không sao vì nó chỉ chạy quanh làng thôi nhưng tôi lo lắm. Tôi muốn hỏi như vậy có bị phạt không? Chị Hương - Nghệ An

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của chị Hương như sau:

Người chạy xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy không gắn biển số; gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong Giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp thì:

  • Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng;
  • Bị tịch thu biển số không đúng quy định.

Như vậy quy định mới giữ nguyên mức phạt so với quy định trước đây tại Khoản 3, Khoản 5 Điều 17 Nghị định 171/2013/NĐ-CP

Nội dung này được quy định cụ thể tại Điểm c Khoản 3, Điểm b Khoản 5 Nghị định 46.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
3008 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;