Đẩy xe quầy hàng gây cản trở giao thông bị phạt bao nhiêu?

Trước trường em có nhiều cô bán hàng rong, thường là xe đẩy. Hôm trước em đang mua đồ thì có mấy chú dân phòng tới bắt xe của cô này. Nói là cản trở giao thông, đòi phạt 500 nghìn. Như vậy có đúng không? (Email: nhulan***@***.com)

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Căn cứ vào Điểm d Khoản 2 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì người dùng xe đẩy làm quầy hàng lưu động trên đường, gây cản trở giao thông bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 01/08/2016 thay thế Nghị định 171 không thay đổi mức phạt tiền đối với hành vi này.

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
3999 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;