Gây cản trở giao thông khi điều khiển xe quá chậm

Tôi rất khó chịu khi đang chạy ô tô trên đường mà gặp phải ô tô đi trước di chuyển quá chậm. Việc di chuyển chậm như vậy rất dễ gây cản trở giao thông. Liệu có quy định nào xử phạt cho hành vi như trên không? (hiepsi****@yahoo.com.vn)

Về vấn đề này, Thư ký luật xin trả lời như sau:

Việc điều khiển xe ô tô chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy thì sẽ bị xử phạt 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Tuy nhiên, nếu trường hợp các xe khác đi cùng chiều mà chạy quá tốc độ quy định cho phép thì xe ô tô chạy tốc độ thấp sẽ không bị xử phạt. Do đó, khi điều khiển xe tham gia giao thông trên các tuyến đường phải tuân thủ đúng tốc độ đã được quy định.

Hành vi và mức phạt trên được quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 5 Nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Từ ngày  01/8/2016 Nghị định 46/2016/NĐ-CP sẽ thay thế cho Nghị định 171/2013/NĐ-CP. Quy định về hành vi và mức phạt trên vẫn giữ nguyên.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2516 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;