Xe ô tô gắn biển số giả bị phạt như thế nào?

Các bác vui lòng giải đáp giúp tôi là khi lái xe ô tô mà biển số xe với cà vẹt xe không giống nhau hoặc gắn biển số giả thì bị phạt thế nào? Tài xề có bị thu bằng lái hay không? Anh Dũng Lâm - Email: dungb***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người chạy xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc gắn biển số trái phép thì:

  • Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng;
  • Bị tịch thu biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp (biển số trái phép);
  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng (áp dụng đến 31/7/16). Từ 01/8/16, sẽ áp dụng quy định mới, tăng thời gian giữ bằng lái xe thành 01 tháng - 03 tháng.

Quy định mới giữ nguyên mức phạt tiền và hình phạt tịch thu biển số. Tuy nhiên tăng thời hạn tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe tối đa đến 03 tháng so với quy định cũ. Nội dung được quy định tại Điểm d Khoản 5, Điểm c Khoản 6 Điều 16 Nghị định 46

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
3799 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;