Biển số xe bị mờ phạt bao nhiêu?

Tôi vừa được ông nội cho chiếc Honda Dream Thái để làm phương tiện đi làm. Chiếc xe này cũng khá cũ rồi, từ thời ông nội nhưng máy móc vẫn chạy tốt, tuy nhiên phần biển số xe đã bị mờ, không nhìn rõ chữ và số. Nếu lái xe này ra đường thì tôi có bị vi phạm gì không? (anhtien**@*mail.com)

Chào anh/ chị, Thư Ký Luật xin giải đáp thắc mắc như sau:

Khi tham gia giao thông, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy có hành vi sử dụng phương tiện giao thông mà có biển số xe bị mờ, không rõ chữ và số thì có thể bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 17 Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Như vậy hành vi của anh/ chị là vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông. Anh/ chị nên thay lại biển số xe để đảm bảo tuân thủ quy định về an toàn giao thông.

Từ ngày 01/8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thay thế cho Nghị định 171, mức phạt cho hành vi trên không thay đổi.

Nguồn: Xã luận

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
3373 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;