Quay đầu xe tại nơi cấm quay đầu xe thì mức phạt bao nhiêu?

Cho em hỏi, chỗ cấm ô tô quay đầu mà vẫn quay đầu xe thì mức phạt ra sao? Trong thành phố quay đầu xe cũng có thể bị phạt phải không ạ? Mong sớm nhận được hồi âm của anh/chị. Email: trinhthong***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô khi quay đầu xe trái quy định sẽ bị phạt tiền như sau:

  Nghị định 171/2013/NĐ-CP    
(Áp dụng đến 31/7/16)   
Nghị định 46/2016/NĐ-CP   
(Áp dụng từ 01/8/16)   
Quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư 300.000 đ -  400.000 đ

300.000 đ -  400.000 đ

Quay đầu xe ở phần đường dành cho
người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu,
gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường
dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che
khuất, nơi có biển báo “Cấm quay đầu xe”

300.000 đ -  400.000 đ

300.000 đ -  400.000 đ

Quay đầu xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt 600.000 đ - 800.000 đ
Tước bằng lái xe 02 tháng nếu gây tai nạn

600.000 đ - 800.000 đ
Tước bằng lái xe từ 02 - 04 tháng nếu gây tai nạn

Quay đầu xe trong hầm đường bộ 800.000 đ - 1.200.000 đ
Tước bằng lái xe 02 tháng

800.000 đ - 1.200.000 đ
Tước bằng lái xe từ 02 - 04 tháng nếu gây tai nạn

Quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông

800.000 đ - 1.200.000 đ

800.000 đ - 1.200.000 đ

 Quay đầu xe trên đường cao tốc

800.000 đ - 1.200.000 đ
Tước bằng lái xe 02 tháng

800.000 đ - 1.200.000 đ
Tước bằng lái xe từ 02 - 04 tháng nếu gây tai nạn

Như vậy, mức phạt tiền đối với các hành vi trên theo Nghị định mới không thay đổi so với quy định trước đây.

Nội dung quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
4230 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;