Đi xe đạp vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu?

Bình thường tôi chỉ thấy xe máy. xe ô tô bị bắt vì vượt đèn đỏ, chưa thấy xe đạp bị bắt bao giờ. Không biết xe đạp có bị phạt khi vượt đèn đỏ không? (Chị Phượng - Email: thuyphuong***@***.vn)

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ nhưng người điều khiển xe đạp, xe đạp máy, xe thô sơ khác không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục đi, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng thì bị phạt tiền từ 60.000 đến 80.000 đồng.

Theo quy định tại Điểm h Khoản 2 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, Điểm h Khoản 2 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Như vậy người đi xe đạp vượt đèn đỏ thì bị phạt tiền từ 60.000 đến 80.000 đồng. Quy định mới giữ nguyên mức phạt so với quy định trước đây.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
4435 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;