Không giữ khoảng cách an toàn với xe phía trước, xe máy có bị phạt không?

Các đoạn đường tôi đi lúc nào cũng đông xe, phải chạy sát nhau. Tôi và một xe máy phía trước bị va chạm, cảnh sát giao thông yêu cầu giữ bằng lái của tôi có đúng không? Emaill: n-thinh***@***.com.vn

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không giữ khoảng cách an toàn để xảy ra va chạm với xe chạy liền trước hoặc không giữ khoảng cách theo quy định của biển báo hiệu “Cự ly tối thiểu giữa hai xe”, sẽ bị phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

Trong trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây tai nạn thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/07/2016),

Từ ngày 01/08/2016, Nghị định mới giữ nguyên mức tiền phạt. Tuy nhiên, nếu vi phạm quy định trên mà gây tai nạn thì còn bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Nội dung quy định chi tiết tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2675 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;