Bốc đầu xe đạp, xe đạp máy bị phạt bao nhiêu?

Mấy đứa trẻ hay đá gà bằng xe đạp. Xe máy thì bị phạt còn xe đạp thì sao? Có bị phạt không? Nếu có thì bao nhiêu tiền? (Chị Lan Anh - Quận 7)

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Đi xe bằng một bánh đối với xe đạp, xe đạp máy; đi xe bằng hai bánh đối với xích lô bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Người điều khiển phương tiện tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần (điều khiển xe lạng lách, đánh võng; đuổi nhau trên đường; đi xe bằng một bánh đối với xe đạp, xe đạp máy; đi xe bằng hai bánh đối với xe xích lô) thì ngoài việc bị phạt tiền còn bị tịch thu phương tiện.

Điểm b Khoản 4, Khoản 5 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, Điểm b Khoản 4, Khoản 6 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Như vậy, quy định mới giữ nguyên mức phạt đối với hành vi trên.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
5017 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;