Ô tô đi ngược chiều thì bị phạt bao nhiêu?

Em thấy có nhiều bác taxi vẫn thường đi vào đường một chiều. Không biết mức phạt có cao không mà mấy bác tài cứ hay chạy ngược đường như vậy. Chị Quỳnh - Email: quynhn***@***.vn

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều” thì bị phạt tiền từ 800.000 đồng - 1.200.000 đồng. 

Trường hợp điều khiển xe đi ngược chiều trên đường cao tốc thì bị phạt tiền 7 triệu - 8 triệu đồng (trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định).

Như vậy các mức phạt trên được giữ nguyên so với quy định trước đây tại Nghị đinh 171. Tuy nhiên, có sự thay đổi về thời hạn tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (hình phạt bổ sung). Cụ thể

Nghị định 171 
(có hiệu lực đến hết ngày 31/07/2016)
Nghị định 46
(có hiệu lực kể từ ngày 01/08/2016)
01 tháng Từ 01 - 03 tháng
02 tháng (nếu gây tai nạn giao thông)

Từ 02 - 04  tháng (nếu gây tai nạn giao thông)

Nội dung quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
6883 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;