Đi xe đạp điện có cần phải đội mũ bảo hiểm?

Con của tôi đi học bằng xe đạp điện, chạy rất chậm. Chỗ tôi là thị trấn nhỏ, ít xe cộ. Vậy cháu có bắt buộc phải đội nón bảo hiểm không? (Chị Kiều - Quảng Nam)

Theo quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 8 Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội "mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy" hoặc đội "mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy" không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ thì bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Như vậy, theo quy định này, người điều khiển xe đạp máy nhất định phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông. Nếu không sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức phạt tiền với mức phạt đã nêu trên.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP sắp có hiệu lực kể từ ngày 01/08/2016 thay thế cho Nghị định 171 không thay đổi mức hình phạt đối với hành vi này.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
4267 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;