Phạt nặng khi đi xe máy trên vỉa hè

Đường cho người đi bộ đã nhỏ, bất kể nắng mưa xe máy đều leo lề. Những người này khi bị bắt phạt tiền bao nhiêu, có bị giữ bằng lái không? (Anh Hoàng Tùng)

Thư Ký Luật xin trả lời anh như sau:

Người điều khiển  xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy nếu:

  • Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình;
  • Đi không đúng phần đường, làn đường quy định; 
  • Điều khiển xe đi trên hè phố; 

Sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng - 400.000 đồng. Nếu vi phạm quy định trên mà gây ra tại nạn giao tông thì bị tước giấy phép lái xe 02 tháng.

Từ ngày 01/8/2016, sẽ áp dụng mức phạt mới:

Phạt tiền 300.000 đồng - 400.000 đồng (trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà thì không bị phạt). Nếu vi phạm quy định trên mà gây ra tại nạn giao tông thì bị tước giấy phép lái xe 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
5075 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;