Bỏ chạy khi CSGT yêu cầu dừng xe

Giả sử: CSGT yêu cầu dừng xe mà tôi điều khiển xe bỏ chạy thì có bị xử phạt hay không? Và mức phạt là bao nhiêu? (Anh Túc- TP Cần Thơ)

Về vấn đề trên Thư ký luật xin trả lời như sau:

Khi người điều khiển xe ô tô có hành vi không chấp hành hiệu lệnh của CSGT, vượt đèn đỏ, lấn tuyến thì sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Mức phạt trên được áp dụng theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể như sau:

" 1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm k Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Điểm b, Điểm c, Điểm đ Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7; Điểm a, Điểm đ Khoản 8 Điều này;

..."

Như vậy hành vi của anh đã vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ và áp dụng mức phạt như trên.

Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 01/08/2016.

Nguồn: Báo mới

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
3842 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;