Không nhường đường cho xe xin vượt, xe máy bị phạt bao nhiêu?

Cho tôi hỏi khi đi xe máy, có xe khác muốn vượt lên nhưng mình không nhường đường thì bị phạt bao nhiêu tiền? Ông Đỗ Tâm - Email: tamntm***@***.com.vn

Người điều khiển xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn sẽ bị phạt từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Trong trường hợp người điều khiển xe vi phạm quy định trên mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/07/2016),

Từ ngày 01/08/2016, giữ nguyên mức tiền phạt khi vi phạm. Tuy nhiên nếu vi phạm quy định trên mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung chi tiết tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
1820 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;