Ô tô không mở đèn xe phạt bao nhiêu?

Em muốn biết buổi tối quên mở đèn xe hoặc đi vào hầm nhưng quên mở đèn thì phạt tiền như thế nào? Cảm ơn. Chị Diệp - Email: ngocdiep***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của chị như sau:

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô bị phạt 600.000 đồng - 800.000 đồng nếu không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong các trường hợp sau:

  • Khi trời tối (áp dụng đến hết ngày 31/7/16). Từ 01/8/2016, thời gian được quy định cụ thể từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau 
  • Khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn;
  • Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều (trừ trường hợp tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định).

Ngoài phạt tiền, Nghị định 46 quy định người vi phạm còn bị tước giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông. Trong khi đó, Nghị định 171 chỉ áp dụng mức phạt là 02 tháng.

Riêng đối với trường hợp chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần sẽ bị phạt 800.000 đồng - 1.200.000 đồng.

Nội dung quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
4232 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;