Nghe điện thoại khi đang lái xe máy bị xử lý thế nào?

Kính thư quý báo, tôi muốn hỏi trường hợp nghe điện thoại khi đang chạy xe gắn máy thì bị phạt tiền hay bị giữ Giấy phép lái xe? (Anh Duy Khang - Email: duykhang***@***.com)

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: 

Từ nay đến 31/7/2016, người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính) sẽ bị phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Trường hợp vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/07/2016).

Từ ngày 01/08/2016, sẽ áp dụng mức phạt mới từ 100.000 đồng - 200.000 đồng. Trường hợp vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe trong thời gian 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung chi tiết tại Điểm o Khoản 3, Điểm c Khoản 11 Điều 6 Nghị định 46/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2235 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;