Từ chối kiểm tra nồng độ cồn

Thư ký luật ơi, giả sử tôi uống rượu mà lái xe, trên đường về gặp công an, họ yêu cầu kiểm tra giấy tờ, tôi sợ bị phát hiện có nồng độ cồn trên người nên bịt khẩu trang. Họ nghi ngờ nên yêu cầu mở khẩu trang để kiểm tra, tôi từ chối. Vậy có bị xử lý gì không? Tôi lái loại xe bồn chuyên chở thức ăn gia súc ấy. (Anh Tuấn- email: tuancoi**@**.com.vn)

Chào bạn, về vấn đề của này Thư ký luật có một số trao đổi như sau:

Xe bồn chuyên chở thức ăn gia súc thuộc loại xe máy chuyên dùng. Theo quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 7 Nghị định 171/2013/ NĐ-CP nếu người điều khiển xe máy chuyên dùng không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn của người đang thi hành công vụ thì bị phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Như vậy, hành vi của bạn là không chấp hành yêu cầu của người đang thi hành công vụ và sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi này.

Tuy nhiên, tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP có sự thay đổi về mức phạt cho hành vi trên là phạt từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. So với quy định trước mức phạt có sự gia tăng.

Nghị định 46 có hiệu lực áp dụng từ 01/8/2016 thay thế cho Nghị định 171.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
1476 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;