Ném đá vào phương tiện đang tham gia giao thông bị xử lý thế nào?

Chiều nay, khi tôi đang trên đường đi đón con thì bị một nhóm bạn trẻ đùa nghịch ném đất, đá vào các xe đang đi trên đường rất nguy hiểm. Xin website tư vấn dùm tôi xem làm như vậy có bị phạt gì không? Tôi xin cảm ơn.

Thư ký luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau :

Hiện tại, Nghị định 171 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt đang có hiệu lực, chưa quy định mức phạt đối với hành vi ném, gạch, đất, đá, cát hoặc vật thể khác vào phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ.

Kể từ ngày 01/08/2016, nghị định mới quy định mức phạt đối với hành vi trên là phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức.

Nội dung quy định chi tiết tại Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Trân trọng!

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
3975 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;