Xe máy chở quá số người quy định bị phạt bao nhiêu?

Nhà tôi có 3 cháu nhỏ, mỗi sáng đi học đều chở một lần 3 đứa vì cũng tiện đường. Tôi nhớ là nếu chở con nít thì không bị phạt nhưng có người nói là có phạt. Vui lòng trả lời giúp. Anh Tấn - Quận 5

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy chở theo 02 (hai) người trên xe sẽ bị phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật).

Nghị định mới không thay đỏi mức phạt đối với hành vi này.

Trường hợp chở theo từ 03 (ba) người trở lên, người điều khiển xe vi phạm sẽ bị phạt từ 200.000 đồng - 400.000đồng (mức phạt này áp dụng đến hết ngày 31/7/2016). Từ ngày 01/08/2016, trường hợp chở theo từ 03 (ba) người trở lên, người điều khiển xe sẽ bị phạt từ 300.000 đồng - 400.000 đồng.

Nội dung chi tiết tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
16298 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;