Người ngồi trên ô tô có bắt buộc thắt dây an toàn không?

Hiện tôi đang là tài xế taxi, cho tôi hỏi nếu người đi taxi không đeo dây an toàn thì có bị phạt không? Anh Hoàng Dương - Email: duongmo.tc@*****.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Theo quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP (còn hiệu lực đến 31/7/2016), trường hợp xe đang chạy và tại chỗ ngồi có trang bị dây an toàn nhưng người điều khiển, người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô không thắt dây an toàn thì bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. 

Tuy nhiên, từ 01/8/2016, trường hợp xe đang chạy và tại chỗ ngồi có trang bị dây an toàn nhưng người điều khiển xe ô tô hoặc chở người trên xe ô tô (không phân biệt vị trí ngồi) không thắt dây an toàn thì bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. 

Xem cụ thể quy định tại Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

 

 

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
2394 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;