Không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn bị tăng mức phạt

Cho tôi hỏi khi cảnh sát giao thông yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn nhưng người lái xe không hợp tác, từ chối kiểm tra thì theo quy định mới có bị tăng tiền phạt hay không? Cảm ơn. Anh Thắng - Email: thang02***@***.vn

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người thi hành công vụ sẽ bị phạt tiền từ 2 triệu - 3 triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/7/2016).

Từ ngày 01/08/2016 sẽ áp dụng mức phạt mới khi vi phạm là phạt tiền 3 triệu - 4 triệu đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. 

Nội dung quy định chi tiết tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
4998 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;