Đi xe máy vào đường cấm bị phạt bao nhiêu?

Nhiều người vì ngại đi xa nên chạy xe máy vào luôn đường một chiều. Khi đi ngược đường thì bị phạt thế nào? (Anh Nam - Email: nammn***@***.com.vn)

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy nếu:

  • Đi vào đường cấm, khu vực cấm;
  • Đi ngược chiều của đường một chiều,
  • Đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều";

Sẽ bị phạt từ 200.000 đồng - 400.000 đồng. Nếu vi phạm mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước Giấy phép lái xe trong 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/7/2016).

Từ ngày 01/08/2016 áp dụng mức phạt tiền mới là 300.000 đồng - 400.000 đồng. Nếu vi phạm mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước Giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
26165 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;