Điều kiện tiếp nhận cán bộ xã vào công chức mới nhất 2021

Hiện nay tôi đang là cán bộ cấp xã, sang năm 2021 tôi muốn chuyển sang công chức thì có cần qua thi tuyển không, và điều kiện để cán bộ xã được tiếp nhận vào công chức là gì?

điều kiện tiếp nhận cán bộ xã vào công chức, Nghị định 138/2020/NĐ-CP

Điều kiện tiếp nhận cán bộ xã vào công chức mới nhất 2021 (Ảnh minh họa)

Đối với vấn đề này, Ban biên tập THƯ KÝ LUẬT có ý kiến như sau:

1. Điều kiện tiếp nhận cán bộ cấp xã vào công chức

Căn cứ Điều 18 Nghị định 138/2020/NĐ-CP, theo yêu cầu của vị trí việc làm, cán bộ cấp xã có thể được tiếp nhận vào công chức qua không thi tuyển nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

Thứ nhất, cán bộ xã không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo, phải có đủ điều kiện để đăng ký dự tuyển công chức:

  • Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;

  • Đủ 18 tuổi trở lên;

  • Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;

  • Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;

  • Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

  • Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;

  • Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.

Thứ hai, cán bộ xã không trong thời hạn xử lý kỷ luật, không trong thời gian thực hiện các quy định liên quan đến kỷ luật.

Thứ ba, phải có đủ 05 năm công tác trở lên (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn, kể cả thời gian công tác nếu có trước đó ở vị trí công việc thuộc các vị trí khác như viên chức, công chức, người hưởng lương trong lực lượng vũ trang nhân dân, người làm việc trong tổ chức cơ yếu) làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển.

2. Điều kiện tiếp nhận vào công chức cấp xã đối với cán bộ cấp xã đã thôi đảm nhiệm chức vụ

Theo khoản 12 Điều 1 Nghị định 34/2019/NĐ-CP và Điều 6 Thông tư 13/2019/TT-BNV, khi thôi đảm nhiệm chức vụ cán bộ cấp xã thì người đó được xem xét, tiếp nhận vào công chức cấp xã không qua thi tuyển nếu đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn sau:

Thứ nhất, cán bộ cấp xã đã từng đảm nhiệm các chức vụ:

  • Bí thư, Phó Bí thư Đảng ủy;

  • Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân;

  • Chủ tịch, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân;

  • Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam;

  • Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh;

  • Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam;

  • Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam (áp dụng đối với xã, phường, thị trấn có hoạt động nông, lâm, ngư, diêm nghiệp và có tổ chức Hội Nông dân Việt Nam);

  • Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Việt Nam.

Thứ hai, có đủ các tiêu chuẩn:

- Tiêu chuẩn chung:

  • Hiểu biết về lý luận chính trị, nắm vững quan điểm, chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách và pháp luật của Nhà nước;

  • Có năng lực tổ chức vận động nhân dân ở địa phương thực hiện có hiệu quả chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách và pháp luật của Nhà nước;

  • Có trình độ văn hóa và trình độ chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm, có đủ năng lực và sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ được giao;

  • Am hiểu và tôn trọng phong tục, tập quán của cộng đồng dân cư trên địa bàn công tác.

- Tiêu chuẩn cụ thể:

  • Độ tuổi: Đủ 18 tuổi trở lên;

  • Trình độ giáo dục phổ thông: Tốt nghiệp trung học phổ thông;

  • Trình độ chuyên môn nghiệp vụ: Tốt nghiệp đại học trở lên của ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ của từng chức danh công chức cấp xã; Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn nghiệp vụ từ trung cấp trở lên đối với công chức làm việc tại các xã: miền núi, vùng cao, biên giới, hải đảo, xã đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn;

  • Trình độ tin học: Được cấp chứng chỉ sử dụng công nghệ thông tin theo chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ Thông tin và truyền thông.

Thứ ba, cơ quan phải còn số lượng và vị trí chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng.

Thứ tư, bạn cần đáp ứng được ngay yêu cầu nhiệm vụ của chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng.

Thứ năm, nếu trước đây bạn chưa từng là công chức cấp xã thì thêm một điều kiện nữa: thời gian giữ chức vụ cán bộ cấp xã ít nhất là 05 năm (đủ 60 tháng) trở lên.

Và cuối cùng, tại thời điểm tiếp nhận không trong thời gian bị xem xét kỷ luật; bị điều tra, truy tố, xét xử và không trong thời hạn bị thi hành kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trên đây là toàn bộ thông tin liên quan đến điều kiện tiếp nhận cán bộ cấp xã vào công chức, nếu thuộc các trường hợp trên thì bạn được tiếp nhận không qua thi tuyển, bạn xem kỹ các quy định trên để xác định mình thuộc trường hợp nào và nộp hồ sơ cho phù hợp.

Hải Thanh 

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@lawnet.vn
2776 lượt xem
Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;