Từ ngày 01/8/2016 Chủ tịch UBND sẽ được quyền xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn

Nội dung này được quy định tại Nghị định 49/2016/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 109/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính (VPHC) trong quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn.

Theo Nghị định 49/2016/NĐ-CP, Chủ tịch Ủy ban nhân dân (UBND) ngoài thẩm quyền xử phạt VPHC trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí còn có quyền xử phạt VPHC trong lĩnh vực quản lý hóa đơn. 

Tùy thuộc vào cấp quản lý mà Chủ tịch UBND sẽ có thẩm quyền xử phạt khác nhau. Cụ thể:

  • Chủ tịch UBND cấp xã có quyền: Phạt cảnh cáo; Phạt tiền đến 5.000.000 đồng.
  • Chủ tịch UBND cấp huyện có quyền: Phạt cảnh cáo; Phạt tiền đến 25.000.000 đồng.
  • Chủ tịch UBND  cấp tỉnh có quyền: Phạt cảnh cáo; Phạt tiền đến 50.000.000 đồng.

Ngoài ra, Chủ tịch UBND cấp huyện và Chủ tịch UBND cấp tỉnh còn có quyền áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Khoản 5 Điều 33, Khoản 6 Điều 34, Khoản 8 Điều 35, Khoản 4 Điều 36, Khoản 3 Điều 37 và Khoản 6 Điều 38 Nghị định 109/2013/NĐ-CP.

Xem thêm các quy định mới về xử phạt liên quan đến hóa đơn tại chuyên mục NGHỊ ĐỊNH 49 - XỬ PHẠT VI PHẠM VỀ HÓA ĐƠN.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
879 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;