Kê khai hóa đơn thuế của hoạt động sản xuất máy điện châm tại Bệnh viện Châm cứu Trung ương được hướng dẫn như thế nào?

Cho tôi hỏi việc kê khai hóa đơn thuế của hoạt động sản xuất máy điện châm tại Bệnh viện Châm cứu Trung ương được hướng dẫn như thế nào? - Câu hỏi của anh Dũng từ Cao Bằng

Quy định thế nào về nguyên tắc lập, quản lý, sử dụng hóa đơn, chứng từ?

Theo khoản 1 Điều 4 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về nguyên tắc lập, quản lý, sử dụng hóa đơn, chứng từ như sau:

Nguyên tắc lập, quản lý, sử dụng hóa đơn, chứng từ
1. Khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, người bán phải lập hóa đơn để giao cho người mua (bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hóa dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hóa) và phải ghi đầy đủ nội dung theo quy định tại Điều 10 Nghị định này, trường hợp sử dụng hóa đơn điện tử thì phải theo định dạng chuẩn dữ liệu của cơ quan thuế theo quy định tại Điều 12 Nghị định này.

Như vậy, theo quy định, khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, người bán phải lập hóa đơn để giao cho người mua và phải ghi đầy đủ nội dung theo quy định tại Điều 10 Nghị định này, trường hợp sử dụng hóa đơn điện tử thì phải theo định dạng chuẩn dữ liệu của cơ quan thuế theo quy định tại Điều 12 Nghị định này.

Cục Thuế TP Hà Nội hướng dẫn kê khai hóa đơn thuế của hoạt động sản xuất máy điện châm tại Bệnh viện Châm cứu Trung ương như thế nào?

Cục Thuế TP Hà Nội hướng dẫn kê khai hóa đơn thuế của hoạt động sản xuất máy điện châm tại Bệnh viện Châm cứu Trung ương như thế nào? (Hình từ Internet)

Đối tượng hàng hóa, dịch vụ nào áp dụng thuế suất 10%?

Theo Điều 11 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định về đối tượng hàng hóa, dịch vụ áp dụng mức thuế suất 10% như sau:

Thuế suất 10%
Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này.
Các mức thuế suất thuế GTGT nêu tại Điều 10, Điều 11 được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.

Như vậy, theo quy định, thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư 219/2013/TT-BTC

Thiết bị, dụng cụ y tế nào được áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 5%?

Căn cứ Điều 1 Thông tư 43/2021/TT-BTC sửa đổi, bổ sung khoản 11 Điều 10 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 5% như sau:

Thuế suất 5%
...
11. Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ y tế: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai; các dụng cụ, thiết bị y tế có Giấy phép nhập khẩu hoặc Giấy chứng nhận đăng ký lưu hành hoặc Phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn theo quy định pháp luật về y tế hoặc theo Danh mục trang thiết bị y tế thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Y tế được xác định mã số hàng hóa theo Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam ban hành kèm theo Thông tư số 14/2018/TT-BYT ngày 15/5/2018 của Bộ trưởng Bộ Y tế và văn bản sửa đổi, bổ sung (nếu có).
Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế.

Như vây, thiết bị, dụng cụ y tế quy định nêu trên được áp dụng ức thuế suất thuế GTGT 5%

Quy định về khai thuế, tính thuế, phân bổ và nộp thuế giá trị gia tăng như thế nào?

Theo khoản 8 Điều 3 Thông tư 80/2021/TT-BTC quy định về giải thích từ ngữ:

Giải thích từ ngữ
Ngoài các từ ngữ đã được quy định tại Luật Quản lý thuế và Nghị định số 126/2020/NĐ-CP, một số từ ngữ trong Thông tư này được hiểu như sau:
...
8. “Đơn vị phụ thuộc” bao gồm chi nhánh, văn phòng đại diện.

Căn cứ khoản 4 Điều 13 Thông tư 80/2021/TT-BTC quy định về khai thuế, tính thuế, phân bổ và nộp thuế giá trị gia tăng như sau:

Khai thuế, tính thuế, phân bổ và nộp thuế giá trị gia tăng
...
4. Đối với đơn vị phụ thuộc trực tiếp bán hàng, sử dụng hoá đơn do đơn vị phụ thuộc đăng ký hoặc do người nộp thuế đăng ký với cơ quan thuế quản lý đơn vị phụ thuộc, theo dõi hạch toán đầy đủ thuế giá trị gia tăng đầu ra, đầu vào thì đơn vị phụ thuộc khai thuế, nộp thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của đơn vị phụ thuộc.

Như vậy, việc khai thuế, tính thuế, phân bổ và nộp thuế giá trị gia tăng được quy định như trên

Căn cứ các quy định nêu trên, tại Công văn 46349/CTHN-TTHT năm 2022 của Cục thuế TP Hà Nội ban hành về việc hướng dẫn kê khai hóa đơn thuế của hoạt động sản xuất máy điện châm tại Bệnh viện Châm cứu Trung ương

- Về nguyên tắc, thiết bị, dụng cụ y tế được quy định tại Điều 1 Thông tư 43/2021/TT-BTC thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng là 5%

+ Trường hợp hàng hóa, thiết bị không thuộc dụng cụ y tế được quy định tại Điều 1 Thông tư 43/2021/TT-BTC thì áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng là 10% theo quy định tại Điều 11 Thông tư 219/2013/TT-BTC

+ Trường hợp Bệnh viện thành lập Trung tâm sản xuất máy điện châm là đơn vị phụ thuộc trực tiếp bán hàng, sử dụng hóa đơn do Trung tâm đăng ký hoặc do Bệnh viện đăng ký với cơ quan thuế quản lý Trung tâm, theo dõi hạch toán đầy đủ thuế giá trị gia tăng đầu ra, đầu vào thì Trung tâm khai thuế, nộp thuế giá trị gia tăng cho cơ quan quản lý trực tiếp của Trung tâm.

Trên đây là Công văn 46349/CTHN-TTHT năm 2022 của Cục thuế TP Hà Nội ban hành về việc hướng dẫn kê khai hóa đơn thuế của hoạt động sản xuất máy điện châm tại Bệnh viện Châm cứu Trung ương

LawNet

- Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của Law Net Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn

- Nội dung bài viết chỉ mang tính chất tham khảo;

- Bài viết có thể được sưu tầm từ nhiều nguồn khác nhau;

- Điều khoản được áp dụng có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm bạn đang đọc;

- Mọi ý kiến thắc mắc về bản quyền của bài viết vui lòng liên hệ qua địa chỉ mail banquyen@lawnet.vn;

Tư vấn pháp luật mới nhất
ĐỌC NHIỀU NHẤT
{{i.ImageTitle_Alt}}
{{i.Title}}