Bố trí nhà ở tái định cư khi chung cư bị phá dỡ

Theo Thông tư 21/2016/TT-BXD hướng dẫn thực hiện Nghị định 101/2015/NĐ-CP về cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư việc ký kết hợp đồng thuê, thuê mua, mua bán nhà ở để bố trí tái định cư khi chung cư bị phá dỡ như sau:

  • Chủ sở hữu nhà chung cư không có nhu cầu tái định cư tại chỗ:
  • Đối với nhà ở có sẵn thực hiện theo quy định tại Nghị định 99/2015/NĐ-CP;
  • Đối với nhà ở hình thành trong tương lai thực hiện theo quy định tại Nghị định 76/2015/NĐ-CP.
  • Chủ sở hữu nhà chung cư có nhu cầu tái định cư tại chỗ 
  • ​Trường hợp được bồi thường bằng nhà ở và bố trí tái định cư tại chỗ thì chủ sở hữu nhà chung cư ký hợp đồng với chủ đầu tư hoặc đơn vị được giao bố trí tái định cư;
  • Trường hợp được bố trí tái định cư theo hình thức cho thuê nhà ở thực hiện theo quy định tại Nghị định số 99/2015/NĐ-CP và Thông tư 19/2016/TT-BXD;
  • Trường hợp người được bố trí tái định cư thuộc diện được mua thêm căn hộ theo khoản 3 Điều 4 Nghị định 101/2015/NĐ-CP thực hiện theo quy định tại Nghị định 76/2015/NĐ-CP.

Thông tư 21/2016/TT-BXD có hiệu từ ngày 15/8/2016.
 

746 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;