Làm việc ở trạm y tế có được cấp chứng chỉ hành nghề y sĩ hay không? Y sĩ đa khoa thực hành bao lâu để được cấp CCHN không?

Bấm vào đây để xem bản dịch tiếng Anh của bài viết này Click HERE to see the English translation of this article
Ngày hỏi: 18/05/2022

Làm việc ở trạm y tế có được cấp chứng chỉ hành nghề y sĩ không? Y sĩ làm tại phòng khám đa khoa có được cấp chứng chỉ hành nghề không? Y sĩ đa khoa thực hành bao lâu để được cấp chứng chỉ hành nghề? Mong được giải đáp

    • Làm việc ở trạm y tế có được cấp chứng chỉ hành nghề y sĩ không?

      Cho em xin được hỏi về chứng chỉ hành nghề. Em có Chứng chỉ hành nghề nữ hộ sinh rồi. Em học y sĩ ra được 2 năm rồi. Em đang làm ở trạm y tế. Giờ em có thể xin làm Chứng chỉ hành nghề y sĩ được không? Vì năm nay thi liên thông phải có Chứng chỉ hành nghề y sĩ. Mong giúp em, xin cảm ơn!

      Trả lời:

      Theo Điều 18 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009' onclick="vbclick('1819A', '364754');" target='_blank'>Điều 18 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề y sĩ như sau:

      - Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

      + Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

      + Giấy chứng nhận là lương y;

      + Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      - Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      - Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

      - Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Mặt khác tại Điều 24 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định về thời gian thực hành để được cấp chứng chỉ hành nghề, cụ thể như sau:

      - 18 tháng thực hành tại bệnh viện, viện nghiên cứu có giường bệnh (sau đây gọi chung là bệnh viện) đối với bác sĩ;

      - 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sỹ;

      - 09 tháng thực hành tại bệnh viện có khoa phụ sản hoặc tại nhà hộ sinh đối với hộ sinh viên.

      - 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đang làm trạm y tế (không phải là bệnh viện) nên bạn chưa đủ điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề y sĩ.

      Y sĩ làm tại phòng khám đa khoa có được cấp chứng chỉ hành nghề không?

      Tôi là y sĩ làm tại phòng khám chuyên khoa đến nay đã hơn 1 năm rồi, cụ thể là 1 năm 2 tháng. Vậy tôi đủ điều kiện xin cấp chứng chỉ hành nghề hay chưa?

      Trả lời:

      Theo Điều 18 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định về đều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh đối với người Việt Nam như sau:

      - Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

      + Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

      + Giấy chứng nhận là lương y;

      + Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      - Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      + 18 tháng thực hành tại bệnh viện, việc nghiên cứu có giường bệnh (sau đây gọi chung là bệnh viện) đối với bác sĩ;

      + 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sỹ;

      + 09 tháng thực hành tại bệnh viện có khoa phụ sản hoặc tại nhà hộ sinh đối với hộ sinh viên.

      + 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên

      - Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

      - Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Theo quy định này thì y sỹ phải có 12 tháng thực hành tại bệnh viện mới đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề.

      Vì vậy trường hợp của bạn thực hành tại phòng khám đa khoa thì chưa đảm bảo điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

      Y sĩ đa khoa thực hành bao lâu để được cấp chứng chỉ hành nghề?

      Em cần tư vấn về việc làm hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh. Em là y sĩ đa khoa. Vậy thời gian thực tập tại bệnh viện phải xác nhận thời gian nào thì hợp lý? Em đã thực hành tại bệnh viện từ tháng 6 đến tháng 10 năm sau. Em đi nộp hồ sơ thì không được, em cũng không biết lý do vì sao. Anh chị giải thích giúp em.

      Trả lời:

      Để được cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh, trước tiên bạn phải đảm bảo các điều kiện quy định tại Điều 18 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009' onclick="vbclick('1819A', '364754');" target='_blank'>Điều 18 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009.

      Theo Điều 24 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định điều kiện về thời gian xác nhận quá trình thực hành thì y sỹ muốn được cấp CCHN phải có thời gian thực hành 12 tháng tại bệnh viện.

      Ngoài ra, Điều 15 Thông tư 41/2011/TT-BYT quy định về nguyên tắc đăng ký thực hành như sau:

      - Người đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề phải đăng ký thực hành phù hợp với văn bằng chuyên môn được đào tạo.

      ...

      - Trường hợp là y sỹ đa khoa thì đăng ký thực hành theo một trong bốn chuyên khoa nội, ngoại, sản, nhi hoặc đăng ký thực hành theo một trong các hệ nội - nhi hoặc ngoại - sản. Trường hợp thực hành theo hệ thì tổng thời gian thực hành là 12 tháng trong đó thời gian thực hành tại mỗi chuyên khoa thuộc hệ ít nhất là 06 tháng liên tục.

      Do đó, bạn là y sĩ đa khoa muốn được cấp CCHN thì phải có thời gian thực hành tại bệnh viện 12 tháng.

      Trong đó có đăng ký thực hành theo chuyên khoa hoặc theo các hệ. Nếu bạn thực hành theo hệ thì tổng thời gian thực hành là 12 tháng trong đó thời gian thực hành tại mỗi chuyên khoa thuộc hệ ít nhất là 06 tháng liên tục.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn