02/07/2022 14:00

Quy định về xử phạt hành vi xả thải trái phép ra môi trường

Quy định về xử phạt hành vi xả thải trái phép ra môi trường

Ô nhiễm môi trường, biến đổi khí hậu đang là vấn đề cấp thiết hiện nay. Vậy mà bất chấp pháp luật ngăn cấm, nhiều cá nhân, tổ chức vẫn ngang nhiên xả chất thải trực tiếp ra môi trường mà không qua bất kì bước xử lý nào. Hành vi xả chất thải trái phép ra môi trường sẽ bị xử phạt thế nào theo quy định của pháp luật Việt Nam?

Theo quy định của Luật bảo về mội trường, chất thải là vật chất ở thể rắn, lỏng, khí hoặc ở dạng khác được thải ra từ hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ, sinh hoạt hoặc hoạt động khác.

Điều 6 Luật bảo vệ môi trường năm 2020 của Việt Nam quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động bảo vệ môi trường, trong đó có hành vi xả thải:

- Xả nước thải, xả khí thải chưa được xử lý đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường ra môi trường.

- Phát tán, thải ra môi trường chất độc hại, vi rút độc hại có khả năng lây nhiễm cho con người, động vật, vi sinh vật chưa được kiểm định, xác súc vật chết do dịch bệnh và tác nhân độc hại khác đối với sức khỏe con người, sinh vật và tự nhiên

- Thực hiện dự án đầu tư hoặc xả thải khi chưa đủ điều kiện theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường.

Tùy vào mức độ của hành vi, cá nhân, tổ chức xả chất thải trái phép ra môi trường có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Quy định về xử phạt hành chính

Điều 4 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định các hình thức, mức xử phạt hành chính đối với các hành vi vi phạm trong lĩnh vực bảo vệ môi trường như sau:

Cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường bị áp dụng một trong các hình thức xử phạt chính:

- Cảnh cáo;

- Phạt tiền tối đa đối với một hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường là 1.000.000.000 đồng đối với cá nhân và 2.000.000.000 đồng đối với tổ chức.

Ngoài ra còn áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung và buộc thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại khoản 3 Điều này

- Tước quyền sử dụng có thời hạn đối với các loại Giấy phép môi trường hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn theo quy định tại khoản 2 Điều 25 Luật xử lý vi phạm hành chính từ 01 tháng đến 24 tháng, kể từ ngày quyết định xử phạt vi phạm hành chính có hiệu lực thi hành;

- Tịch thu tang vật vi phạm hành chính, phương tiện vi phạm hành chính.

Như cậy, cá nhân, tổ chức vi phạm có thể bị tước quyền sử dụng có thời hạn với Giấy phép xử lý chất thải nguy hại/Giấy phép xả thải khí thải công nghiệp. Mọi hoạt động của doanh nghiệp tạo ra chất thải cần xử lý sẽ bị tạm đình chỉ cho đến khi hết thời hạn xử lý, các hoạt động khác không liên quan đến quá trình xả thải vẫn được phép tiếp tục. Việc tước giấy phép xử lý chất thải chỉ tạm dừng các công việc có liên quan tới những hoạt động xả chất thải của doanh nghiệp, những hoạt động khác sẽ được phép hoạt động bình thường.

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Hành vi xả chất thải trái phép ra môi trường có thể bị truy cứu TNHS về tội “Gây ô nhiễm môi trường”

Điều 235 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về tội danh này như sau:

“1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Pháp nhân thương mại phạm tội quy định tại Điều này, thì bị phạt như sau:

a) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 5.000.000.000 đồng;

b) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, thì bị phạt tiền từ 5.000.000.000 đến 10.000.000.000 đồng hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 06 tháng đến 03 năm;

c) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, thì bị phạt tiền từ 500.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng;

d) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại Điều 79 của Bộ luật này, thì bị đình chỉ hoạt động vĩnh viễn;

đ) Pháp nhân thương mại còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định từ 01 năm đến 03 năm.”

Như vậy, cá nhân có một trong những hành vi gây ô nhiễm môi trường được quy định trong điều luật trên có thể bị phạt tù đến 07 năm, ngoài ra còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định. Đối với pháp nhân thương mại phạm tội có thể bị phạt tiền đến 10.000.000.000 đồng và đình chỉ hoạt động vĩnh viễn.

Mời bạn đọc tham khảo bản án về tội “Gây ô nhiễm môi trường” dưới đây:

Bản án về tội gây ô nhiễm môi trường số 15/2022/HS-ST

Trần Thị Đ mua sỉ than thải ra trong quá trình sản xuất không sử dụng đến để chôn lấp nâng nền ruộng mặc dù biết đây là chất thải, khi chôn lấp sẽ có thể ảnh hưởng đến môi trường xung quanh. Đ thuê người cẩu các bao tải đổ vào hố ở khu vực phía đầu nhà của Đ. Theo kết quả khám nghiệm hiện trường xác định được tổng trọng lượng chất thải tại vị trí chôn lấp là 503.730kg.

Tòa án nhân dân tỉnh Hà Nam tuyên bố bị cáo Trần Thị Đ phạm tội “Gây ô nhiễm môi trường” và xử phạt 03 (Ba) năm tù cho hưởng án treo.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
Phương Uyên
804


Vui lòng Đăng nhập để có thể tải về
Đăng nhập
Đăng ký

  • Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286 (6 lines)
    E-mail: info@lawnet.vn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: (028) 7302 2286
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;