28/10/2022 10:59

Phạt đến 10 triệu đồng với hành vi xúc phạm danh dự người học

Phạt đến 10 triệu đồng với hành vi xúc phạm danh dự người học

Tôi đọc báo thấy vừa có quy định mới về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp, trong đó có việc xử phạt hành vi vi phạm quy định về kỷ luật người học. Vậy cụ thể quy định này thế nào? “Hà Lan-Quảng Nam”

Ngày 26/10/2022, Chính phủ Việt Nam ban hành Nghị định 88/2022/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp.

Phạt đến 10 triệu đồng với hành vi xúc phạm danh dự, nhan phẩm, thân thể người học

Theo đó, quy định phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định về kỷ luật người học; xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thể người học; vi phạm quy định về chính sách đối với người học, như sau:

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

+ Kỷ luật người học không đúng quy định;

+ Xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thể người học nhưng chưa đến mức độ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định về chính sách đối với người học.

- Biện pháp khắc phục hậu quả:

+ Buộc hủy bỏ quyết định kỷ luật và khôi phục quyền học tập của người học đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 1 Điều 30 Nghị định 88;

+ Buộc xin lỗi công khai người học bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thể đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều 30 Nghị định 88, trừ trường hợp người học hoặc người đại diện hợp pháp của người học bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thể có yêu cầu không xin lỗi công khai;

+ Buộc thực hiện đúng chính sách đối với người học đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 30 Nghị định 88.

Quy định về phạt tiền đối với hành vi xúc phạm danh dự nhà giáo

Ngoài ra, đối với hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thế nhà giáo, cán bộ quan lý, viên chức, nhân viên, người lao động trong cơ sờ giáo dục nghề nghiệp; vi phạm quy định về chính sách, quy định đối với nhà giáo như sau:

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thể nhà giáo, cán bộ quân lý, viên chức, nhân viên, người lao dộng trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp nhưng chưa đến mức độ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đển 15.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm về chính sách đối với nhà giáo.

- Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đánh giá, xếp loại; không xây dựng kế hoạch, tổ chức đào tạo, bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ; không bố trí nhà giáo đi thực tập tại doanh nghiệp hoặc cơ quan chuyên môn theo quy định.

- Biện pháp khắc phục hậu quá:

+ Buộc xin lỗi công khai người bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm; xâm phạm thân thể đối với hành vi vi phạm quy định tại khoán 1 Điều 27 Nghị định 88, trừ trường hợp người bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thể có yêu cầu không xin lỗi công khai;

+ Buộc thực hiện dúng quy định về chính sách, quy định đối với nhà giáo dối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 27 Nghị định 88.

(Hiện hành, Nghị định 79/2015/NĐ-CP không quy định về xử phạt hành vi vi phạm trên.)

Xem thêm tại Nghị định 88/2022/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 12/12/2022 và thay thế Nghị định 79/2015/NĐ-CP.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
Như Ý
146


Vui lòng Đăng nhập để có thể tải về
Đăng nhập
Đăng ký

  • Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286 (6 lines)
    E-mail: info@lawnet.vn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: (028) 7302 2286
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;