25/06/2024 17:29

Những đối tượng nào được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024?

Những đối tượng nào được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024?

Những đối tượng nào được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024? Thí sinh vi phạm Quy chế thi sẽ bị cho điểm 0 phải không?

1. Những đối tượng nào được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024?

Căn cứ theo quy định tại Điều 36 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT (Quy chế thi), có 03 đối tượng nào được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT bao gồm:

Đối tượng 1: Người được triệu tập tham gia kỳ thi chọn đội tuyển quốc gia dự thi Olympic quốc tế hoặc Olympic khu vực các môn văn hóa được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT nếu đáp ứng các điều kiện sau:

- Được triệu tập vào học kỳ 2 lớp 12;

- Xếp loại cả năm lớp 12 đạt hạnh kiểm loại tốt và học lực từ loại khá trở lên;

- Có tên trong danh sách miễn thi của Bộ GDĐT.

Đối tượng 2: Người trong đội tuyển tham gia các cuộc thi Olympic quốc tế hoặc Olympic khu vực về khoa học kỹ thuật, văn hóa - văn nghệ được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT nếu đáp ứng các điều kiện sau:

- Được triệu tập vào học kỳ 2 lớp 12;

- Xếp loại cả năm lớp 12 đạt hạnh kiểm và học lực từ loại trung bình trở lên;

- Có tên trong công văn đề nghị miễn thi và xác nhận tham dự tập huấn và dự thi đúng quy định của cơ quan tuyển chọn gửi đến sở GDĐT trước ngày thi tốt nghiệp THPT.

Đối tượng 3: Người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 3 Nghị định 28/2012/NĐ-CP; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, bản thân bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Đối với người khuyết tật học theo chương trình giáo dục chung: Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế thi; có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp;

- Đối với người khuyết tật không đáp ứng được chương trình giáo dục chung: Được Hiệu trưởng trường phổ thông nơi đăng ký học tập xác nhận kết quả thực hiện Kế hoạch giáo dục cá nhân từng năm ở cấp THPT; có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp;

- Đối với người hoạt động kháng chiến, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học: Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế thi; có giấy xác nhận bị nhiễm chất độc hóa học và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên do cơ quan có thẩm quyền cấp.

2. Thí sinh vi phạm Quy chế thi đại học ở Việt Nam sẽ bị cho điểm 0 phải không?

Thí sinh vi phạm quy chế thi sẽ bị trừ điểm bài thi theo quy định tại khoản 4 Điều 54 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT cụ thể, như sau:

(1) Thí sinh bị khiển trách trong khi thi bài thi nào sẽ bị trừ 25% tổng số điểm bài thi của bài thi đó;

(2) Thí sinh bị cảnh cáo trong khi thi bài thi nào sẽ bị trừ 50% tổng số điểm bài thi của bài thi đó;

(3) Những bài thi có đánh dấu bị phát hiện trong khi chấm sẽ bị trừ 50% điểm toàn bài;

(4) Cho điểm 0 (không): Bài thi được chép từ các tài liệu mang trái phép vào phòng thi; có hai bài làm trở lên đối với một bài thi; bài thi có chữ viết của hai người trở lên; những phần của bài thi viết trên giấy nháp, giấy không đúng quy định;

Lưu ý:

- Thí sinh bị đình chỉ thi bài thi nào sẽ bị điểm 0 (không) bài thi đó và không được tiếp tục dự thi các bài thi tiếp theo;

- Việc trừ điểm bài thi nêu tại điểm (3)(4) do Trưởng ban Chấm thi tự luận quyết định căn cứ báo cáo bằng văn bản của Trưởng môn chấm thi tự luận.

Như vậy, thí sinh vi phạm Quy chế thi tốt nghiệp THPT 2024 sẽ bị xử lý bằng cách trừ điểm bài thi tùy theo mức độ vi phạm cụ thể như sau:

- Khiển trách: Bị trừ 25% tổng điểm bài thi.

- Cảnh cáo: Bị trừ 50% tổng điểm bài thi.

- Bài thi có đánh dấu bị phát hiện khi chấm: Bị trừ 50% điểm toàn bài.

- Cho điểm 0 (không) đối với các trường hợp: Chép từ tài liệu; Có hai bài làm trở lên đối với một bài thi; Bài thi có chữ viết của hai người trở lên; Làm trên giấy nháp/giấy không đúng quy định.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
Nguyễn Phạm Hoàng Thuy
31


Vui lòng Đăng nhập để có thể tải về
Đăng nhập
Đăng ký

  • Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286 (6 lines)
    E-mail: info@lawnet.vn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: (028) 7302 2286
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;