07/07/2022 16:25

Khi nào xem bói bị coi là vi phạm pháp luật?

Khi nào xem bói bị coi là vi phạm pháp luật?

Từ xưa đến nay, việc xem bói đã trở thành một nhu cầu của đa số người dân Việt Nam. Người dân thường đi xem bói trước khi tổ chức một sự kiện quan trọng để chọn “ngày đẹp”, “giờ đẹp”, hoặc xem bói để được dự đoán trước rủi ro trong cuộc sống mà biết cách phòng tránh. Đây được như một hình thức tâm linh, là giá trị tinh thần của mỗi người. Tuy nhiên cũng vì vậy mà có những đối tượng lợi dụng điều này để trục lợi bất chính. Vậy khi nào hoạt động xem bói bị coi là vi phạm pháp luật?

Thế nào là xem bói?

Xem bói là một từ ngữ dân gian có ý nghĩa chung là hình thức dự đoán về tương lai và nhìn thấu được quá khứ của bạn. Xét về khoa học thì xem bói được gọi là huyền học.

Bản chất của xem bói chính là để mỗi con người có thể biết được số mệnh của mình, nhằm mục đích hướng con người đến với cái thiện, tích thiện để có được đời sống sau này an vui, hạnh phúc. Những người xem bói được là những người có số ăn lộc của Thánh thần, hoặc một thế lực tâm linh nào đó. Họ có khả năng đặc biệt có thể đọc được số mệnh của con người thông qua nhiều hình thức đa dạng như xem chỉ tay, xem tướng mặt, ngày sinh,… và dựa vào đó để thấy được quá khứ, tương lai của một người hay cả một đất nước. Những khả năng kỳ lạ này hiện nay đã được cả thế giới công nhận.

Xem bói hiện nay vẫn rất phổ biến, thậm chí có người chấp nhận đi xa chỉ để gặp được “thầy” xin lời khuyên vì nghe danh “thầy này thiêng lắm”, “thầy kia nói đúng lắm”. Việc xem bói không nhằm mục đích trục lợi, không gây hậu quả xấu và không làm ảnh hưởng đến tình hình an ninh trật tự thì sẽ không bị xử lý. Điều này cũng đồng nghĩa với việc, lợi dụng lòng tin, tín ngưỡng của người khác để tổ chức xem bói hay bất kì các hoạt động mê tín dị đoan khác như hầu đồng yểm bùa, phù chú,... nhằm trục lợi, ảnh hưởng xấu đến an ninh trật tự thì sẽ được coi là có hành vi vi phạm pháp luật.

Các hình thức xử phạt

Hoạt động xem bói sẽ bị xử phạt hành chính và thậm chí là bị truy cứu trách nhiệm hình sự, tùy vào tính chất và mức độ của hành vi.

Điều 14 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định:

“4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Tham gia hoạt động mê tín dị đoan trong lễ hội.

Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

đ) Tổ chức hoạt động mê tín dị đoan.”

Khoản 6 Điều 20 Nghị định này cũng quy định:

“6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

c) Lợi dụng việc bảo vệ và phát huy giá trị di sản văn hóa để trục lợi, hoạt động mê tín dị đoan.”

Như vậy, hành vi tổ chức xem bói hay các hoạt động mê tín dị đoan nói chung sẽ bị xử phạt hành chính lên đến 40.000.000 đồng.

Hành vi này còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 320 Bộ luật Hình sự năm 2015 của Việt Nam.

Theo đó, người nào dùng bói toán, đồng bóng hoặc các hình thức mê tín, dị đoan khác đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

- Làm chết người;

- Thu lợi bất chính 200.000.000 đồng trở lên;

- Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

Về hình phạt bổ sung: người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn
Như Ý
2004


Vui lòng Đăng nhập để có thể tải về
Đăng nhập
Đăng ký

  • Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286 (6 lines)
    E-mail: info@lawnet.vn
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: (028) 7302 2286
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;