Phương thức chi trả tiền hỗ trợ thuê nhà theo Quyết định 08/2022/QĐ-TTg

Cục Việc làm ban hành Công văn 326/CVL-TTLĐ năm 2022 hướng dẫn thực hiện Quyết định 08/2022/QĐ-TTg về chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà cho người lao động.

Theo đó, hướng dẫn về phương thức chi trả tiền hỗ trợ thuê nhà và xác nhận của cơ quan Bảo hiểm xã hội như sau:

Theo quy định tại khoản 3, khoản 4 Điều 7 Quyết định 08/2022/QĐ-TTg thì doanh nghiệp lập danh sách người lao động đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà theo từng tháng và có thể đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận gộp 02 hoặc 03 tháng đối với chính sách hỗ trợ người lao động đang làm việc trong doanh nghiệp.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 9, khoản 3 và khoản 4 Điều 11 Quyết định 08/2022/QĐ-TTg thì đối với sách hỗ trợ người lao động quay trở lại thị trường lao động yêu cầu người sử dụng lao động gửi danh sách đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà hằng tháng đến cơ quan bảo hiểm xã hội trước ngày 15 hằng tháng, không quy định cho phép gộp 02 hoặc 03 tháng.

Về ví dụ ở mục 3: tháng 05/2022 doanh nghiệp có lập danh sách đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà tháng 4 cho người lao động, tháng 6/2022 doanh nghiệp lập danh sách đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà tháng 5 cho người lao động.

Xem thêm nội dung được hướng dẫn tại Công văn 326/CVL-TTLĐ năm 2022.

Châu Thanh

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@lawnet.vn
371 lượt xem
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;