Giám định tư pháp trong lĩnh vực lao động, người có công và xã hội gồm các lĩnh vực nào?

Xin cho tôi hỏi giám định tư pháp trong lĩnh vực lao động, người có công và xã hội gồm các lĩnh vực nào? - Bảo Trân (Bình Phước)

Giám định tư pháp trong lĩnh vực lao động, người có công và xã hội gồm các lĩnh vực nào? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, LawNet giải đáp như sau:

1. Giám định tư pháp là gì?

Theo khoản 1 Điều 2 Luật Giám định tư pháp 2012 (được sửa đổi, bổ sung năm 2020) thì giám định tư pháp là việc người giám định tư pháp sử dụng kiến thức, phương tiện, phương pháp khoa học, kỹ thuật, nghiệp vụ để kết luận về chuyên môn những vấn đề có liên quan đến hoạt động khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử và thi hành án hình sự, giải quyết vụ việc dân sự, vụ án hành chính theo trưng cầu của cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng hoặc theo yêu cầu của người yêu cầu giám định

2. Giám định tư pháp trong lĩnh vực lao động, người có công và xã hội gồm các lĩnh vực nào?

Giám định tư pháp trong lĩnh vực lao động, người có công và xã hội bao gồm các lĩnh vực cụ thể sau đây:

- Lao động, tiền lương.

- Việc làm.

- Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

- Giáo dục nghề nghiệp (trừ sư phạm).

- An toàn, vệ sinh lao động.

- Người có công.

- Bảo trợ xã hội.

- Trẻ em.

- Phòng, chống tệ nạn xã hội.

- Bình đẳng giới.

- Bảo hiểm xã hội; trừ vụ việc giám định trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp được Bảo hiểm xã hội Việt Nam, Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thực hiện theo quy định tại Thông tư 23/2022/TT-BLĐTBXH.

(Điều 3 Thông tư 18/2023/TT-BLĐTBXH)

3. Thời hạn giám định tư pháp cho từng loại việc cụ thể trong lĩnh vực lao động, người có công và xã hội

Căn cứ theo Điều 5 Thông tư 18/2023/TT-BLĐTBXH quy định thời hạn giám định tư pháp cho từng loại việc cụ thể trong lĩnh vực lao động, người có công và xã hội như sau:

- Thời hạn tối đa là 03 tháng đối với vụ việc có nội dung trưng cầu giám định thuộc 01 lĩnh vực quy định trên.

- Thời hạn giám định tối đa là 04 tháng đối với:

+ Vụ việc có nội dung trưng cầu giám định thuộc 01 lĩnh vực quy định trên và có tính chất phức tạp hoặc có liên quan đến nhiều tổ chức, cá nhân.

+ Vụ việc có nội dung trưng cầu giám định thuộc từ 02 lĩnh vực trở lên quy định trên.

4. Tiêu chuẩn bổ nhiệm giám định viên tư pháp

- Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây có thể được xem xét, bổ nhiệm giám định viên tư pháp:

+ Có sức khỏe, phẩm chất đạo đức tốt;

+ Có trình độ đại học trở lên và đã qua thực tế hoạt động chuyên môn ở lĩnh vực được đào tạo từ đủ 05 năm trở lên.

Trường hợp người được đề nghị bổ nhiệm giám định viên pháp y, pháp y tâm thần, kỹ thuật hình sự đã trực tiếp giúp việc trong hoạt động giám định ở tổ chức giám định pháp y, pháp y tâm thần, kỹ thuật hình sự thì thời gian hoạt động thực tế chuyên môn từ đủ 03 năm trở lên;

+ Đối với người được đề nghị bổ nhiệm giám định viên tư pháp trong lĩnh vực pháp y, pháp y tâm thần và kỹ thuật hình sự phải có chứng chỉ đã qua đào tạo hoặc bồi dưỡng nghiệp vụ giám định.

- Người thuộc một trong các trường hợp sau đây không được bổ nhiệm giám định viên tư pháp:

+ Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

+ Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đã bị kết án mà chưa được xoá án tích về tội phạm do vô ý hoặc tội phạm ít nghiêm trọng do cố ý; đã bị kết án về tội phạm nghiêm trọng, tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý;

+ Đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc hoặc đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc.

(Điều 7 Luật Giám định tư pháp 2012)

Nguyễn Ngọc Quế Anh

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

235 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


Liên quan Văn bản
  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;