Có được tách khẩu không?

Hiện nay, tôi 24 tuổi, sống cùng bố mẹ. Tôi có dự định lấy vợ nhưng vẫn sống chung với bố mẹ luôn, tôi có nhu cầu muốn tách khẩu khỏi hộ khẩu của bố mẹ. Liệu như vậy có được không? Và thủ tục có rườm rà không? ( hoaian***@gmail.com)

Về vấn đề của anh, Thư ký luật xin giải đáp như sau:

Theo quy định tại điểm a, Khoản 1, Điều 27 Luật Cư trú 2006 thì:

" 1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:
   a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;
       ..."

Như vậy, anh đang ở cùng bố mẹ có chỗ ở hợp pháp, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu nên việc tách khẩu này hoàn toàn hợp pháp.

Theo quy định tại Luật cư trú 2006, thủ tục tách khẩu như sau:

  • Hồ sơ, giấy tờ cần thiết: Sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (Khoản 2 Điều 27 Luật cư trú 2006)
  • Địa điểm: Công an địa phương nơi anh cư trú. Về trình tự giải quyết tách sổ hộ khẩu của Công an địa phương, anh có thể tham khảo thêm tại Mục 3 Chương 3 Thông tư 80/2011/TT-BCA
  • Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.(Khoản 3 Điều 27 Luật cư trú 2006)

 

 

 

186 lượt xem

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của LawNet. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email:info@lawnet.vn


  • Địa chỉ: 19 Nguyễn Gia Thiều, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, TP Hồ Chí Minh
    Điện thoại: (028) 7302 2286
    E-mail: info@lawnet.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079
P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;