Đang hưởng án treo có được dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản hay không?

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 30/06/2022

Đang hưởng án treo có được dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản hay không? Hồ sơ đăng ký dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản gồm những gì? Tôi đang trong thời gian hưởng án treo thì có được thi cấp chứng chỉ hành nghê môi giới không và hồ sơ tôi cần chuẩn bị gì? Cám ơn.

    • Đang hưởng án treo có được dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản hay không?

      Căn cứ Điều 9 Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định về điều kiện dự thi như sau:

      Thí sinh dự thi phải có đủ các điều kiện sau:

      1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không đang trong tình trạng truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc chấp hành án phạt tù;

      2. Tốt nghiệp từ Trung học phổ thông trở lên;

      3. Đã nộp hồ sơ đăng ký dự thi và kinh phí dự thi cho đơn vị tổ chức kỳ thi theo quy định của Thông tư này.

      Căn cứ Điều 1 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP quy định về án treo như sau:

      Án treo là biện pháp miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện, được Tòa án áp dụng đối với người phạm tội bị phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, xét thấy không cần bắt họ phải chấp hành hình phạt tù.

      Theo đó, bạn đang được hưởng án treo, tức được miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện, thoả điều kiện không đang trong tình trạng truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc chấp hành án phạt tù. Vì vậy, bạn có thể dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

      Hồ sơ đăng ký dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản gồm những gì?

      Căn cứ Điều 10 Thông tư trên quy định về hồ sơ đăng ký dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản như sau:

      1. 01 Đơn đăng ký dự thi có dán ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi (theo mẫu tại Phụ lục 1 của Thông tư này);

      2. 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân đối với người Việt Nam hoặc hộ chiếu đối với người nước ngoài (hoặc bản sao có bản chính để đối chiếu);

      3. 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản (nếu có);

      4. Bản sao có chứng thực bằng tốt nghiệp từ Trung học phổ thông (hoặc tương đương) trở lên;

      5. 02 ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi, 02 phong bì có dán tem ghi rõ họ tên, số điện thoại, địa chỉ người nhận;

      6. Bản sao và bản dịch có chứng thực chứng chỉ do nước ngoài cấp (đối với người nước ngoài và người Việt Nam có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản do nước ngoài cấp đang còn giá trị).

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    • Điều 9 Thông tư 11/2015/TT-BXD Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn