Mọi hành vi vi phạm của người 13 tuổi thì sẽ không bị xử phạt hành chính

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 23/07/2021

Theo quy định về pháp luật xử lý vi phạm hành chính thì có phải mọi hành vi vi phạm của người 13 tuổi sẽ không bị xử phạt hành chính hay không?

    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 5 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012' onclick="vbclick('22DAE', '345227');" target='_blank'>Điều 5 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định như sau:

      1. Các đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

      a) Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.

      Như vậy, mọi hành vi vi phạm của người 13 tuổi thì sẽ không bị xử phạt hành chính theo quy định pháp luật trên.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn